Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

“Mọ̀ nípa Ọgágun Amao tí Buhari ṣẹ̀ṣẹ̀ Yàn”(Chief of Air Staff)

“Mọ̀ nípa Ọgágun Amao tí Buhari ṣẹ̀ṣẹ̀ Yàn”(Chief of Air Staff)-YBTC NEWS YORÙBÁ Air Marshal Isiaka Oladayo Amao, wọ́n bí i ní ojó kẹrinla Oṣù Kẹsàn-án 1965, bíbí àti dàgbà ní Ìpínlè Enugu Gúúsù ìlà oòrùn Nigeria. Lẹ́yìn náà ó lọ sí ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun pẹ̀lú àwọn òbí rẹ̀ kì wón tún tó lọ sí ìpínlẹ̀ […]

Categories
Ìròyìn

Olórí Ilé Iṣẹ́ Ààrẹ Buhari, Kyari, Lu Gbẹ́dẹ Àrùn Kòkòrò Coronavirus

YBTC News Yoruba—Olórí ilé iṣẹ́ Ààrẹ ti Ààrẹ Muhammadu Buhari, ìyẹn Abba Kyari ni ìròyìn ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ wípé ó ti lu gbẹ́dẹ àrùn kòkòrò apanirun Coronavirus báyìí. Alamí kan ní ilé iṣẹ́ tí ó ń rí sí ètò ìlera ní orílẹ̀ èdè yìí sọ fún àwọn oníròyìn wípé Kyari tí ó padà sí […]

Categories
Ìròyìn

Ìjọba Ìpínlẹ̀ Èkó Kéde Àwọn Ènìyàn Mẹ́rin Ti Titun Tí ó Ní Àrùn Coronavirus

YBTC News Yorùbá-Komíṣọ́nà fún ètò ìlera ní ìpínlẹ̀ Èkó, ìyẹn Ọ̀jọ̀gbọ́n Akin Ayobami tí sọ pé àwọn ènìyàn mẹ́rin tuntun míràn ti ní àrùn kòkòrò apanirun Coronavirus ní ìpínlẹ̀ Èkó báyìí. Ní ọjọ́ ọjọ́rú nígbà tí ó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ lórí oun tuntun tí ó ti ń ṣẹlẹ̀ lórí ọ̀rọ̀ àrùn kòkòrò corona, […]

Categories
Ìròyìn

Ìjọba Ìpínlẹ̀ Ondo, Èkó, Ogun, Osun àti Oyo Buwọ́lu Ìwé Àbádòfin Àmọ̀tẹ́kùn Ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun

YBTC News Yorùbá-Olórí ọmọ ẹgbẹ́ tó pọ̀ jùlọ nílé aṣòfin ìpínlẹ̀ Ondo, ìyẹn Jamiu Maito ni ó pèpè fún ìdásílẹ̀ ẹ̀ṣọ́ aláàbò fún ìpínlẹ̀ ọ̀ún àti àbá fún ìdásílẹ̀ ẹ̀ṣọ́ aláàbò Àmọ̀tẹ́kùn ní ìpínlẹ̀ náà tí aṣòfin Favour Towemimo sì ṣègbè fún ìpè náà. Gẹ́gẹ́ bí àbádòfin náà ṣe lọ, Gómìnà ìpínlẹ̀ náà ni yóò […]

Categories
Ìṣẹjúkan àti Àbọ̀

Àwọn Ọ̀nà Tí a Lè Gbà Dènà Ìtànkálẹ̀ Àrùn Coronavirus Ní Àwùjọ Wa Rèé

Àwọn Ọ̀nà Tí a Lè Gbà Dènà Ìtànkálẹ̀ Àrùn Coronavirus Ní Àwùjọ Wa Rèé Kí a ma fọ ọwọ́ wa dáadáa pẹ̀lú omi ẹnu ẹ̀rọ tí ó ń jáde tààrà. Kí a sì ma lo ọṣẹ kòkòrò tí ó ní ọtí nínú láti ma fi fọwọ́ wa. Kí o máa lo ìbọ̀wọ́ kan nígbà kan, […]

Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

Ẹṣọ́ra Fún Ìròyìn Ẹlẹ́jẹ̀ Lórí Ẹ̀rọ Alátagbà – Mínísítà Fún Ètò Ìlera Ṣe Ìkìlọ̀

YBTC News Yoruba—Lẹ́yìn ìkéde àrùn apànìyàn tí ó gbalẹ̀ kan ní àgbáyé, ìyẹn Coronavirus ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà, Mínísítà fún ètò ìlera ní orílẹ̀ èdè yìí, ìyẹn Dókítà Osagie Ehanire ṣe ìkìlọ̀ fún àwọn ọmọ Nàìjíríà níbi mímagbé Ìròyìn ẹlẹ́jẹ̀ kiri lóri ẹ̀rọ alátagbà, ìyẹn social media. Mínísítà náà sọ̀rọ̀ yìí nígbà tí ó ń […]

Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

Ilé Ẹjọ́ Sọ Olisa Metuh Sí Ẹ̀wọ̀n Ọdún Méje

YBTC News Yorùbá-Agbẹnusọ fún ẹgbẹ́ òṣèlú Peoples Democratic Party (PDP) tẹ́lẹ̀ rí, ìyẹn Olisa Metuh ni ilé ẹjọ́ gíga ti ìjọba àpapọ̀ tí ó wà ní ìlú Abuja ti sọ sí ẹ̀wọ̀n ọdún méje báyìí lórí ẹ̀sùn ìṣe owó ìlú mákumàku ṣáájú ìdìbò ọdún 2015 ní èyí tí ẹgbẹ́ òṣèlú rẹ̀ fìdí rẹ mi. Adájọ́ […]

Categories
Ìròyìn

Wọ́n Ní Kí Olúwó Lọ Rọ́kúnlé Fún Oṣù Mẹ́fà Nàá – Ìgbìmọ̀ Lọ́balọ́ba Ìpínlẹ̀ Osun

YBTC News Yoruba—Olúwó ti ìlú Ìwó, Ọba Abdurasheed Akanbi ni àpapọ̀ ẹgbẹ́ àwọn lọ́balọ́ba ní ìpínlẹ̀ Osun ti ní kí ó lọ rọ́kúnlé ná fún oṣù mẹ́fà ní ọjọ́ ẹtì. Ẹgbẹ́ náà tún ṣe ìfilọ́lẹ̀ ìgbìmọ̀ tuntun tí Ọ̀rẹ̀gún ti ìlú Ìlá sì jẹ́ olórí ìgbìmọ̀ náà. Ìṣẹ́ ìgbìmọ̀ náà ni láti ṣe ìwádìí awuyewuye […]

Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

A Ní Atọ́ka Gbogbo Ẹni Tí ó Ní Àrùn Ibà Ìrẹ̀lẹ̀ – Ilé Ìwòsàn Ilé Ìwé Gíga Ti Ìpínlẹ̀ Èkó Ìjọba Àpapọ̀

Alága fún ìgbìmọ̀ agbani-nímọ̀ràn lórí ọ̀rọ̀ ìlera ní ilé ìwòsàn ilé ìwé gíga ti ìjọba àpapọ̀ tí ó wà ní ìpínlẹ̀ Èkó, ìyẹn Lagos University Teaching Hospital, ìyẹn Ọ̀jọ̀gbọ́n Wasiu Adeyemo ti sọ wípé àwọn ní atọ́ka fún gbogbo àrùn ibà Ìrẹ̀lẹ̀ ní orílẹ̀ èdè yìí. Ó ní òun lè fọwọ́ sọ yà wípé ilé […]

Categories
Ìròyìn

Ìdí Rèé Tí Ààrẹ Muhammadu Buhari Kò Ṣe Tíì Jáwe Gbéléẹ Lé Àwọn Olórí Jagunjagun Lọ́wọ́ – Ilé Iṣẹ́ Ààrẹ Tún Sọ̀míì

YBTC News Yorùbá- Ilé iṣẹ́ Ààrẹ ilẹ̀ yìí ní ọjọ́ ìṣẹ́gun tún bu ata àti iyọ̀ sí awuyewuye tí ó ń jà rọ̀ìnrọ̀ìn lórí pípé tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọmọ Nàìjíríà ńpè wípé kí Ààrẹ Muhammadu Buhari yọ àwọn olórí jagunjagun ilẹ̀ yìí kúrò nítorí wọn ká jú òṣùwọ̀n tóò. Ilé iṣẹ́ Ààrẹ múlele wípé àsìkò láti […]

Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

Ààrẹ Muhammadu Buhari Ṣe Ìbẹ̀wò Sí Ìlú Maiduguri Lórí Ọgbọ̀n Èèyàn Tí Boko Haram Pa

YBTC Yorùbá- Ààrẹ Muhammadu Buhari ṣe ìbẹ̀wò sí ìlú Maiduguri ní ìpínlẹ̀ Bornu láti bá àwọn ará ìpínlẹ̀ náà kẹ́dùn lórí ìṣẹ̀lẹ̀ afẹ̀míṣòfò tí àwọn ẹgbẹ́ afẹ̀míṣòfò alákatakítí ẹ̀sìn Boko Haram ṣe ní ìlú náà láìpẹ́ yìí. Níbi ìkọlù tí àwọn ẹgbẹ́ afẹ̀míṣòfò alákatakítí ẹ̀sìn Boko Haram náà ṣe, èèyàn ọgbọ̀n ni ó fẹ̀mí ṣòfò. […]

Categories
Ìròyìn

Wàhálà Bẹ́ Sílẹ̀ Ní Iyana Ipaja Bí Ìjọba Ìpínlẹ̀ Èkó Ṣe Fòfin De Ọ̀kadà àti Márúwá

YBTC Yorùbá-Wàhálà, hílàhílo, àti ìjọ̀gbọ̀n bẹ́ sílẹ̀ ní Iyana Ipaja bí àwọn ènìyàn ṣe ń fẹ̀nùhùn hàn lórí bí ìjọba ìpínlẹ̀ Èkó ṣe fòfin de Ọ̀kadà alùpùpù àti kẹ̀kẹ́ ẹlẹ́sẹ̀ mẹ́ta ní àwọn ojú pópó kan ní ìpínlẹ̀ Èkó. Nínú fọ́nrán tí wọ́n fi sí orí ẹ̀rọ alátagbà, ó hàn gba ngba wipe inúfu àyàfu […]

Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

Jonathan Farahàn Ní Aso Rock, Ó Ṣe Ìpàdé Bòńkẹ́lẹ́ Pẹ̀lú Ààrẹ Muhammadu Buhari

YBTC Yorùbá-Ààrẹ àná ní orílẹ̀ èdè yìí, Ọmọwé Goodluck Jonathan ni ó ṣà déédéé yọjú sí ilé ńlá ti ìjọba àpapọ̀ tí a mọ̀ sí Aso Rock ní olú ìlú wa Abuja ní ọjọ́ ọjọ́bọ, tí ó sì ṣe ìpàdé ráḿpẹ́ pẹ̀lú Ààrẹ Muhammadu Buhari. Ìròyìn fidi rẹ̀ múlẹ̀ wípé Ààrẹ àná náà ṣe ìpàdé […]

Categories
Ìròyìn Tó Gbajújọ̀

Àmọ̀tẹ́kùn Yóò Kùnà, Àyàfi… Tinubu Padà Sọ̀rọ̀ Lórí Àmọ̀tẹ́kùn, Kòní Óda Tàbí Kòda

YBTC Yorùbá- Ògbóntàrigì àgbàlagbà ẹgbẹ́ òṣèlú All Progressives Congress (APC) Asiwaju Bola Tinubu ti sọ wípé Ẹ̀ṣọ́ Aláàbò ìyẹn Àmọ̀tẹ́kùn tí àwọn gómìnà ìwọ̀ oòrùn gúúsù ilẹ̀ Nàìjíríà ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣe ìdásílẹ̀ rẹ̀. Tinubu ní èròǹgbà àwọn Gómìnà náà da bẹ́ẹ̀ sì ni ìdásílẹ̀ Àmọ̀tẹ́kùn ṣe kókó ṣùgbọ́n ó ṣeéṣe kí èròǹgbà tí wọ́n ní fún […]

Categories
Ìròyìn

Àwọn ohun ìjà tí àwọn Fúlàní daran-daran kó ti tẹ Àmọ̀tẹ́kùn Ìlú Ìbàdàn lọ́wọ́

Àwọn ohun ìjà tí àwọn Fúlàní daran-daran kó ti tẹ Àmọ̀tẹ́kùn Ìlú Ìbàdàn lọ́wọ́ Àwọn òṣìṣẹ́ Ààbò tí Ìpínlè Òyó tí a mọ̀ síi Amọtẹkun ti gbẹ́sẹ̀lé ọkọ̀ nlá kan ti o kosinu àwọn ọkùnrin tí wọn kò tó ọgọ́rin tí wón fura sí pé àwọn darandaran Fulani ni agbègbè Iwo Road ti Ìbàdàn, olu […]

Categories
Ẹjọ́ wẹ́wẹ́ Ìròyìn

YBTC Yorùbá bá Fáyẹmí yọ̀ bí ó ṣe pé ọdún mẹ́rìn dín lọ́gọ́ta láyé

YBTC Yorùbá bá Fáyẹmí yọ̀ bí ó ṣe pé ọdún mẹ́rìn dín lọ́gọ́ta láyé A ba Gómìnà ìpínlẹ̀ Èkìtì Josua Fáyẹmí yọ̀ fún ọjọ́ ìbí òní, igba ọdún ọdún kan, a ṣe ní ádùrá wípé kí bàtà ó pẹ́ lẹ́sẹ̀ àti wí pé kí o máa ṣe dáadáa síwájú síi. Dáadáa tí ó fí bẹ̀rẹ̀ […]

Categories
Ìròyìn

“Mọ̀ Nípa Ọ̀gágun Zubairu Tí Buhari Ṣẹ̀ṣẹ̀yàn”

(Chief of Navy staff)Oṣù Kẹrin Ọjọ́ Kejì le lógún, Ọdun 1966 ni wọn bí Ọ̀gágun Awwal Zabairu Gambia. Ìpínlè Kano ni wọn bíi si láti Ìjọba Ìbílè Nassarawa ti Ìpínlè Kano, o sì jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ ti Déédé Course 36 ti Ilé-ìwé gíga ààbò Nàìjíríà. Ó forukọ sílẹ̀ sí Ọgagun Nàìjíríà ní ọjọ́ kẹrin le […]

Categories
Ìròyìn

“Mọ̀ Nípa Ọ̀gágun Lucky Tí Buhari Ṣẹ̀ṣẹ̀yàn”

(Chief of Defence Staff)Wọ́n bí Maj. Gen. Lucky Eluonye Onyenuchea Irabor ní 5 Oṣu Kẹwa ọdún 1965 ní Aliokpu Agbor, ní ìjọba ìbílẹ̀ Ika South Local Government Area ti Ipinle Delta, Nigeria. Wọn lọsí Ile-ẹkọ giga ti Idaabobo Naijiria (NDA) Kaduna gẹgẹbi ọmọ ẹgbẹ ti 34 Regular Course ni 1983 ati pe o gba Igbimọ […]

Categories
Ìròyìn

“Mọ̀ Nípa Ọ̀gágun Attahiru Tí Buhari Ṣẹ̀ṣẹ̀yàn”(Chief of Army Staff)

“Mọ̀ Nípa Ọ̀gágun Attahiru Tí Buhari Ṣẹ̀ṣẹ̀yàn”(Chief of Army Staff) Ọ̀gá jagunjagun orí ilẹ̀: Ọmọ abínibí Ìpínlè Kaduna ni Mr Attahiru, won bíi ní Oṣù Kẹjọ Ọjọ́ kẹwàá, Ọdún 1966. Titi di ipinnu ipade rẹ laipẹ, oun ni Oṣiṣẹ Gbogbogbo ti n paṣẹ Pipin 82 ti Ẹgbẹ ọmọ-ogun Naijiria, Enugu. Pẹ̀lú nọmba iṣẹ́ 8406, ó […]

Categories
Ìròyìn

“Mọ̀ nípa Ọgágun Amao tí Buhari ṣẹ̀ṣẹ̀ Yàn”(Chief of Air Staff)

“Mọ̀ nípa Ọgágun Amao tí Buhari ṣẹ̀ṣẹ̀ Yàn”(Chief of Air Staff)-YBTC NEWS YORÙBÁ Air Marshal Isiaka Oladayo Amao, wọ́n bí i ní ojó kẹrinla Oṣù Kẹsàn-án 1965, bíbí àti dàgbà ní Ìpínlè Enugu Gúúsù ìlà oòrùn Nigeria.Lẹ́yìn náà ó lọ sí ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun pẹ̀lú àwọn òbí rẹ̀ kì wón tún tó lọ sí ìpínlẹ̀ Kaduna […]

Categories
Ìròyìn

Ó Ti Di Ènìyàn Kejì Tí Àrùn Kòkòrò Coronavirus Ti Pa Ní Orílẹ̀ Èdè Nàìjíríà Báyìí

Orílẹ̀ èdè Nàìjíríà ti ní àkọsílẹ̀ ẹni kejì tí àrùn kòkòrò apanirun Coronavirus ti pa ní orílẹ̀ èdè yìí báyìí bí àwọn tí wọ́n ní àrùn náà ṣe ń lọ bi ọgọ́fà báyìí. Mínísítà fún ètò ìlera ní orílẹ̀ èdè yìí, ìyẹn Dókítà Osagie Ehanire ló fi ìdí eléyìí múlẹ̀ lónìí ọjọ́ ajé nígbà tí […]

Categories
Ìròyìn

Gómìnà Ìpínlẹ̀ Oyo, Seyi Makinde Lu Gbẹ́dẹ Àrùn Coronavirus

Seyi Makinde, gómìnà ìpínlẹ̀ Oyo pẹ̀lú àwọn tí wọ́n ti lu gbẹ́dẹ àrùn kòkòrò apanirun Coronavirus ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà. Gómìnà náà fi ìṣẹ̀lẹ̀ tuntun náà lédè lórí ẹ̀rọ alátagbà rẹ̀, ìyẹn Twitter ní ọjọ́ ajé. Gómìnà náà wá rọ àwọn ará ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ wípé kí wọ́n tẹ́lẹ̀ gbogbo ìlànà tí àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ elétò ìlera […]

Categories
Eré Ìdárayà

Àwọn Akọ́ni-Mọ̀ọ́gbá àti Agbábọ́ọ̀lú Ikọ̀ Leeds United Gbà Ìdínkù Owó Oṣù Láti Sanwó Àwọn Òṣìṣẹ́ Yòókù

YBTC News Yorùbá-Àwọn agbábọ́ọ̀lú àti Akọ́ni-Mọ̀ọ́gbá Ikọ̀ Leeds United ti gbà láti dín owó oṣù wọn kú nítorí ọjọ́ ọ̀la Ikọ̀ náà àti láti lè san owó oṣù àwọn òṣìṣẹ́ tí wọn kò ní ǹkan ṣe pẹ̀lú bọ́ọ́lù gbígbá ní ikọ̀ náà. Díẹ̀ lókù tí Ikọ̀ Leeds ma fi bọ́sí líígì àgbà ọ̀jẹ̀ ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì […]